TOAC Circuit

TOAC Archery Circuit season III
วัตถุประสงค์
1. เพื่อให้มีกิจกรรมการแข่งขันอย่างสม่ำเสมอและต่อเนื่อง
2. เพื่อให้มีพัฒนาการทางด้านการยิงธนูของสมาชิกมือใหม่ๆ
3. เพื่อให้สมาชิกมีประสพการณ์การแข่งขันเพิ่มขึ้น
4. เพื่อเพิ่มความสัมพันธ์ดันดีระหว่างสมาชิกชมรม
5. เป็นกิจกรรมที่จัดร่วมกันระหว่างร้านArchery ThaiกับชมรมTOAC

กติกาการแข่งขัน
ใช้กติการสากลของWA

คุณสมบัติผู้เข้าแข่งขัน
1. สมาชิกชมรมTOAC
2. บุคคลทั่วไปที่สนใจ

วิธีการและระบบการแข่งขัน
1. เป็นการแข่งขันยิงธนูเก็บคะแนนสะสมทั้งปี ตามวันและระยะดังนี้

ครั้งที่ 1 15 กพ. 30 เมตร สนาม AT
ครั้งที่ 2 15 มีค. 18 เมตร สนาม AT
ครั้งที่ 3, 17 พค. 18 เมตร สนาม AT
ครั้งที่ 4, 14 มิย. 18 เมตร สนาม AT
ครั้งที่ 5, 12 กค. 18 เมตร สนาม AT
ครั้งที่ 6 23 สค. 30 เมตร สนาม AT
ครั้งที่ 7 18 ตค. 50 เมตร สนาม AF
ครั้งที่ 8 สุดท้าย 20 ธค. 18 เมตร สนาม AT

2. สถานที่แข่งขัน ใช้สนามยิงธนูของ Archery Thai และสนามยิงธนู Archery & Friend

3. ระยะแข่งขันมี 3 ระยะคือ 18 เมตร, 30 เมตร และ 50 เมตร(แข่งครั้งละ 1 ระยะ)

4. ประเภทการแข่งขันแบ่งเป็น 4 ประเภทคือ
4.1. เยาวชนอายุต่ำกว่า 12 ปี(แข่งขันระยะเดียวคือ 18 เมตรใช้หน้าเป้า 25 เมตร)
4.2. Compound Open
4.3. Recurve Open
4.4. Barebow & Traditional
หมายเหตุ ถ้ามีจำนวนนักกีฬาในแต่ละประเภทมากพออาจแบ่ง Class ของแต่ละประเภทเป็นClass A และ Class B

5. ค่าสมัครและการสมัครเข้าร่วมแข่งขัน
5.1. สมาชิกTOACค่าสมัครแข่งขัน 200 บาท/ครั้ง
5.2. บุคคลทั่วไป 300 บาท/ครั้ง
5.3. สมัครเข้าร่วมการแข่งได้ในวันแข่งขันแต่ต้องทันการแข่งขันรอบเก็บ คะแนนซึ่งคาดว่าจะมีไม่เกินสองรอบรายละเอียดตามตารางแนบท้าย

6. วิธีการแข่งขัน
6.1. จะแข่งรอบเก็บคะแนนเพื่อจัดอันดับคนละ 1 สกอร์
6.2. รอบดวลบุคคลขึ้นอยู่กับจำนวนนักกีฬาที่เข้าแข่งขันในเบื่องต้นคิดที่รอบ 1/4คือจะต้องมีคะแนนอยู่ใน8อันดับถึงจะได้เข้ารอบดวลบุคคล

7. รางวัลการแข่งขัน
7.1. ชนะเลิศในแต่ละประเภทได้เหรียญทองและคะแนนสะสม 4 คะแนน
7.2. รองชนะเลิศอันดับ 1 ได้เหรียญเงินและคะแนนสะสม 3 คะแนน
7.3. รองชนะเลิศอันดับ 2 ได้เหรียญทองแดงและคะแนนสะสม 2 คะแนน
7.4. อันดับที่ 4 ได้คะแนนสะสม 1 คะแนน
7.5. คะแนนสะสมที่ได้แต่ละเดือนจะนำมารวมกันจนครบ 6 ครั้งเพื่อหาผู้ชนะเลิศคะแนนรวม
7.6. รางวัลคะแนนรวมสะสมในแต่ละประเภท และClass(ถ้ามี)ดังนี้

7.6.1. ประเภทเยาวชนอายุต่ำกว่า 12 ปี
7.6.1.1. รางวัลชนะเลิศ ถ้วยรางวัล + ทุนการศึกษา
7.6.1.2. รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 ถ้วยรางวัล + ทุนการศึกษา
7.6.1.3. รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2 ถ้วยรางวัล + ทุนการศึกษา
7.6.1.4 รางวัลคะแนนรวมรอบเก็บคะแนนมากที่สุด (รวมตลอดฤดูกาลแข่งขัน)

7.6.2. ประเภท Compound/Recurve/Barebow&Traditional
7.6.2.1. รางวัลชนะเลิศ ถ้วยรางวัล + เงินรางวัล
7.6.2.2. รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 1 ถ้วยรางวัล
7.6.2.3. รางวัลรองชนะเลิศอันดับ 2 ถ้วยรางวัล
7.6.2.4 รางวัลคะแนนรวมรอบเก็บคะแนนมากที่สุด (รวมตลอดฤดูกาลแข่งขัน)

หมายเหตุ ทุนการศึกษาและเงินรางวัลนำมาจากค่าสมัครแข่งขันของนักกีฬาทุกท่านเหลือหักจากค่าใช้จ่ายแล้วและคณะกรรมการจัดการแข่งขันขอสงวนสิทธิ์ในการกำหนดมูลค่า

ตารางเวลาการแข่งขัน

09:00-10:00 ลงทะเบียน
10:00-10:30 ทดสอบศูนย์
10:30-12:00 การแข่งขันเก็บคะแนนรอบที่ 1
12:00-12:30 ทดสอบศูนย์
12:30-14:00 การแข่งขันเก็บคะแนนรอบที่ 2
14:00-14:30 พัก
14:30-15:00 ประเภทบุคคล รอบแพ้คัดออก 1/4
15:00-15:30 ประเภทบุคคล รอบรองชนะเลิศ
15:30-16:00 ประเภทบุคคล รอบชิงเหรียญทองแดง
16:00-16:30 คันธนูเทรดิชั่นแนล ประเภทบุคคล รอบชิงชนะเลิศ
16:30-17:00 คันธนูโค้งกลับ ประเภทบุคคล รอบชิงชนะเลิศ
17:00-17:30 คันธนูทดกำลัง ประเภทบุคคล รอบชิงชนะเลิศ
17:30-18:00 พิธีมอบรางวัล

หมายเหตุ ตารางการแข่งขัน อาจมีการเปลี่ยนแปลงตามจำนวนผู้เข้าแข่งขัน เพื่อให้เหมาะสมกับเวลาการแข่งขัน ทางผู้จัดขอสงวนสิทธิ์ในการเปลี่ยนแปลงตาราง โดยไม่ต้องแจ้งให้ทราบล่วงหน้า

Start a Conversation

Your email address will not be published. Required fields are marked *